Cathode không phải là thứ được hàn, cuộn hoặc kéo. Nhóm mua sắm chỉ xem số đồng LME 3{2}}tháng -14.550 USD/tấnvào ngày 10 tháng 10, lên$255,50 (+1.79%) trong ngàyVà+2.04% trong tuần- bỏ lỡ lớp thực sự di chuyển hóa đơn của họ. Lớp được đề cập làchế tạo cao cấp: chi phí biến cực âm loại A thành thanh dây, thanh cái, ống, tấm, dải, tấm hoặc lá mỏng. Trên tất cả bảy dạng sản phẩm C11000 phổ biến, mức phí bảo hiểm đó đã tăng lên từ quý 3 đến quý 4 năm 2026, nhưngkhông đồng đều. Lá và thanh cái mở rộng thêm 21–22%. Tấm mở rộng thêm 17%. Hàm ý đối với người mua Q4 là mục hàng LME không còn là thứ duy nhất để thương lượng - phí chuyển đổi hiện là mục tiêu di chuyển thứ hai trên báo giá.
Tại sao vấn đề về chế tạo cao cấp hiện nay
Trong ba quý đầu năm 2026, câu chuyện về đồng gần như hoàn toàn là câu chuyện của LME. Mức trung bình 3 tháng của LME cho năm 2026 đang ở mức xấp xỉ14.370 USD/tấn- về41% ở trênmức trung bình{1}}cả năm 2025. Đối với các nhóm mua sắm có hợp đồng phí bảo hiểm LME-cộng-cố định, dòng LME là loại không ổn định và phí chế tạo là loại ổn định.
Sự phân chia đó không còn trong sạch nữa. Ba áp lực cũng đã bắt đầu di chuyển đường chuyển đổi:
Chi phí năng lượng.Các hợp đồng điện và khí đốt tự nhiên của các nhà máy ở Châu Âu được gia hạn ở mức Quý 4 năm 2026 đang hoạt động cao hơn 10–15% so với Quý 4 năm 2025. Các nhà máy ở Bắc Mỹ sử dụng điện lưới-có mức tăng tương tự. Các nhà máy châu Á tiếp xúc với thủy điện được cách nhiệt nhiều hơn nhưng vẫn phải trả nhiều tiền hơn cho cực dương và khí tự nhiên.
Kinh tế thu hồi phế liệu.Giá LME tăng cao đã thắt chặt sàn đồng phế liệu số 1 và số 2. Các nhà máy dựa vào nguồn cấp dữ liệu ngược phế liệu nội bộ để trợ cấp nguyên liệu thô giờ đây phải đánh dấu-để{4}}tiếp thị phế liệu đó ở các mức giá liên quan đến LME-, điều này làm giảm chênh lệch và đẩy phí chuyển đổi được báo giá-cao hơn.
Phân bổ công suất nhà máy.Q4 là thời điểm cao điểm theo mùa về nhu cầu máy biến áp, thanh cái và dây điện từ. Các nhà máy trong các phân khúc đó đang kéo dài thời gian sản xuất và ưu tiên-các nhiệt độ và dung sai đặc biệt có biên độ cao hơn, điều này làm tăng phí chuyển đổi tiêu đề ngay cả đối với các sản phẩm tiêu chuẩn.
Kết quả cuối cùng:chế tạo cao cấpđối với mẫu sản phẩm C11000 trung bình được mở rộng thêmkhoảng $150–$800 mỗi tấngiữa Q3 và Q4 2026. Biểu đồ bên dưới định lượng hình thức thay đổi theo hình thức.
Ảnh chụp thị trường tháng 10 năm 2026
| Chỉ số | Giá trị (10/10/2026) | Ý nghĩa của C11000 |
|---|---|---|
| Đồng LME 3 tháng | 14.550 USD/tấn | +$255,50 (+1.79%) trong ngày; +2.04% trong tuần |
| Tiền mặt LME so với 3 tháng | +$10–14 / tấn | Độ lùi nhẹ; cực âm nhắc nhở vẫn chặt chẽ |
| Trung bình LME năm 2026 | ~$14.370/tấn | +41% so với mức trung bình cả năm{2}}năm 2025 |
| Mức trung bình cả năm 2025 LME{1}} | 10.180 USD/tấn | Đường cơ sở tham khảo để so sánh YoY |
| Đồng cao cấp Dương Sơn | ~$120/tấn | Ngoài mức cao nhất tháng 9 là 124 USD; Nhu cầu vật chất châu Á vẫn ổn định |
| Kho hàng LME | ~242.975 tấn | Sau{0}}sự suy giảm trong kỳ nghỉ lễ; chặt chẽ ex{1}}Châu Á |
| Cổ phiếu đồng COMEX | ~700.000 tấn | Giảm từ mức đỉnh 762.000 tấn vào tháng 9 |
| Thời hạn áp dụng thuế đồng theo Mục 232 của Hoa Kỳ- | Không mềm (30 tháng 9 năm 2026) | Không áp đặt thuế; đánh giá vẫn mở |
| Mỏ vàng-đồng Chile | Cuộc đình công-đầu tiên kể từ ngày 7 tháng 10 | Rủi ro nguồn cung tập trung; tác động tinh tế trong vòng 2-4 tuần |
Bài học rút ra: đường LME đang tăng và chặt chẽ, nhưngphí bảo hiểm khu vựcổn định vàchế tạo cao cấplà những gì hiện đang mở rộng. Sự kết hợp này có nghĩa là hóa đơn C11000 trong Q4 đang được điều khiển đồng thời bởi cả ba lớp, không chỉ số LME tiêu đề.
Mô-đun cấp tương đương C11000
C11000 là loại đồng có độ cứng điện phân (ETP) đặc trưng, được chỉ định làTối thiểu 99,90% Cuvới lượng oxy được kiểm soát trong phạm vi cao độ khó{2}}0,02–0,04%. Hóa chất tương tự được tham chiếu theo một số tiêu chuẩn quốc gia. Đối với các nhóm mua sắm nhận được bản vẽ chỉ định một chỉ định và cần lấy nguồn từ các nhà máy được chứng nhận khác, bảng dưới đây sẽ thể hiện các chỉ định tương đương.
| Hệ thống chỉ định | Mã lớp | Tên thông dụng khác | Ghi chú chính |
|---|---|---|---|
| UNS (Mỹ) | C11000 | Độ cứng điện phân (ETP) | Lớp cơ sở ASTM B152, B187, B49, B280 |
| VN (Châu Âu) | CW004A | Cu-ETP | EN 1652, EN 12163, EN 12449 |
| GB/T (Trung Quốc) | T2 | - | GB/T 5231, GB/T 1527/1530/2040 |
| JIS (Nhật Bản) | C1100 | - | JIS H3100, H3200, H3300 |
| DIN (Đức) | 2.0065 | E{0}}Cu58 | DIN 1787 / EN 13601 |
| BS (Anh) | C101 | - | BS EN 1652 |
| ISO | Cu-ETP | - | ISO 1336 |
Đối với các ứng dụng khí quyển hàn đồng hoặc hydro-, hãy chỉ địnhC12200 (DHP) instead; residual oxygen in C11000 can cause hydrogen embrittlement at the joint. For applications requiring higher electrical conductivity (>101% IACS) hoặc không có oxy, nêu rõC10200 (OFHC)hoặcC10100 (OFE).
Chế tạo Thang cao cấp theo mẫu sản phẩm - Q3 so với Q4 2026
Phí chế tạo là dòng có thể thương lượng nhiều nhất trên hóa đơn C11000. Nó cũng là biến nhất. Biểu đồ bên dưới hiển thị điểm giữa-Q3 điển hình và điểm giữa-biểu thị Q4 cho bảy dạng sản phẩm phổ biến, được sắp xếp theo mức độ đặc biệt (cao nhất ở trên cùng).

Giá chế tạo C11000 cao cấp theo dạng sản phẩm: điểm giữa điển hình trong quý 3 (tháng 8-tháng 9 năm 2026) so với điểm giữa-biểu thị của quý 4 (tháng 10 năm 2026). Phí bảo hiểm bằng USD mỗi tấn đối với tiền mặt LME Cu hoặc thanh toán 3{11}tháng. Cột bên phải{13}}hiển thị tỷ lệ phần trăm mở rộng từ quý 3 đến quý 4. Lá và thanh cái mở rộng nhanh nhất; tấm mở rộng chậm nhất.
| Hình thức sản phẩm | Phí bảo hiểm điển hình quý 3 (USD/t so với LME Cu) | Phí bảo hiểm chỉ định Q4 (USD/t so với LME Cu) | Q3→Q4 mở rộng |
|---|---|---|---|
| Giấy bạc (cuộn, < 0,1 mm) | $3,800 | $4,600 | +21% |
| Ống (rút, ống nước/ACR) | $2,700 | $3,200 | +19% |
| Dải (độ chính xác, < 3 mm) | $1,600 | $1,900 | +19% |
| Tấm (cán nguội, > 3 mm) | $1,400 | $1,650 | +18% |
| Tấm (nặng, > 6 mm) | $1,200 | $1,400 | +17% |
| Thanh cái (hình chữ nhật, cuộn) | $900 | $1,100 | +22% |
| Thanh dây (8 mm, đúc liên tục) | $700 | $850 | +21% |
Mô hình này mang tính thông tin. Hai hình thức có phần trăm mở rộng lớn nhất -thanh cái ({0}}%)Vàgiấy bạc (+21%)- nằm ở hai đầu đối diện của phổ độ phức tạp. Thanh cái có hình dạng đơn giản nhưng sự gia tăng nhu cầu về máy biến áp và trung tâm{2}}dữ liệu đã thắt chặt công suất máy cán-. Giấy bạc là hình dạng phức tạp nhất và tốn nhiều năng lượng nhất-để sản xuất. Cả hai đều mở rộng nhanh hơn mức trung bình.
Ống và dảiđã mở rộng thêm 19%. Nhu cầu về ống dẫn nước đang được thúc đẩy bởi việc cải tiến hệ thống ống nước, xây dựng ACR (điều hòa{2}}và làm lạnh) cũng như quá trình chuyển đổi bơm nhiệt-. Nhu cầu dải đang được thúc đẩy bởi các đầu nối pin EV, cuộn dây máy biến áp và thiết bị điện tử chính xác.
Tấm và tấmmở rộng ít nhất (17–18%). Đây là những dạng có-khối lượng cao nhất và các nhà máy sản xuất chúng có công suất ổn định nhất. Chúng cũng là những hình thức mà dòng LME chiếm phần lớn nhất trong hóa đơn cuối cùng, do đó, động thái LME đang thực hiện nhiều tác động hơn đối với giá tiêu đề.
Đối với mộtNgười mua thanh dây C11000, số tiêu đề quan trọng hơn giá trị chuyển đổi vượt trội. Đối với mộtNgười mua lá C11000, phí chuyển đổi có thể bằng một phần tư hóa đơn.
Mẫu-bởi-Mẫu Q4 Ghi chú mua sắm
Thanh dây (8 mm, đúc liên tục)
Hình thức đơn giản nhất để tạo - một đường chuyền-nóng duy nhất từ một-thanh truyền - liên tục và biểu mẫu có phí chuyển đổi thấp nhất. Việc mở rộng Q4 chủ yếu được thúc đẩy bởiphế liệu-kinh tế phản hồi ngược: giá LME cao hơn đã nâng giá sàn cho phế liệu đồng số 1, nén biên lợi nhuận nội bộ của nhà máy và đẩy phí chuyển đổi được báo giá-chính lên cao hơn. Hiện nay đã có thời gian thực hiện cho thanh 8 mm tiêu chuẩn6–8 tuầncho vị trí phân phối Q1 2027.
Thanh cái (hình chữ nhật, cuộn)
Thanh cái có hình học đơn giản nhưng chặt chẽ về mặt logic. Việc mở rộng Q4 được thúc đẩy bởinhu cầu về máy biến áp và{0}}trung tâm dữ liệuđiều đó đã thúc đẩy-công suất của nhà máy cán. Thanh cái mạ thiếc- mang thêm một$200–$400/tquá trần trụi. Mạ bạc-thêm thêm một điểm khác$1,500–$2,500/t. Nếu bản vẽ của bạn chỉ định lớp mạ, hãy khóa lớp mạ riêng biệt với lớp mạ đồng.
Tấm (nặng, > 6 mm)
Tấm là dạng tiếp xúc nhiều nhất vớiBus mặt đất, thiết bị chuyển mạch và máy biến áp lớnthị trường cuối cùng-. Nhu cầu Q4 ổn định nhưng không chặt chẽ như phân khúc dải và ống. Người mua tấm có nhiều đòn bẩy nhất để thương lượng giảm phí chuyển đổi trong Q4, bởi vì dòng LME chiếm phần lớn nhất trong hóa đơn và các nhà máy sẵn sàng chiết khấu chuyển đổi để giành được khối lượng.
Tấm (cán nguội, > 3 mm)
Tấm là một dạng đặc biệt được sử dụng trong lợp, ốp, bọc thanh cái và chế tạo nói chung. Q4 mở rộng ở mức vừa phải. Người mua nên chú ý đếnđặc điểm kỹ thuật tính khí: bản vẽ chỉ định H02 (nửa{1}}cứng) so với H04 (toàn bộ-cứng) so với O60 (ủ mềm) sẽ thay đổi chi phí chuyển đổi theo5–15%. Nếu ứng dụng của bạn cho phép, việc chỉ định theo phạm vi độ cứng thay vì theo tên sẽ giúp nhà máy linh hoạt chọn lộ trình tuân thủ rẻ nhất.
Dải (độ chính xác, < 3 mm)
Dải là biểu mẫu trang tính-có độ chính xác cao nhất và là biểu mẫu được tiếp xúc nhiều nhấtPin EV, cuộn dây biến áp và thiết bị điện tửyêu cầu. Việc mở rộng Q4 là do hạn chế về công suất ở các nhà máy cán nguội chính xác-. Các yêu cầu về dung sai và độ hoàn thiện bề mặt-rất quan trọng: dung sai ±0,02 mm với lớp hoàn thiện gương có thể bổ sung thêm một yêu cầu khác15–25%đến phí chuyển đổi.
Ống (rút, ống nước/ACR)
Nhu cầu ống trong Q4 đang được thúc đẩy bởichu trình trang bị thêm hệ thống ống nước, xây dựng ACR (điều hòa{0}}và làm lạnh) và quá trình chuyển đổi bơm nhiệt-. Ống kéo yêu cầu nhiều lượt kéo nguội và quá trình ủ trung gian, đó là lý do tại sao phí chuyển đổi nằm ở giữa bậc thang. Hiện tại đã có thời gian dẫn ống rút10–14 tuầncho kích thước tiêu chuẩn;14–20 tuầndành cho thông số ACR áp suất không-tiêu chuẩn hoặc{1}}áp suất cao.
Giấy bạc (cuộn, < 0,1 mm)
Giấy bạc là hình thức phức tạp nhất và là hình thức có phí chuyển đổi tuyệt đối lớn nhất. Việc mở rộng Q4 được thúc đẩy bởichi phí năng lượng(cuộn giấy bạc là một trong những quy trình đồng-tốn nhiều năng lượng nhất) và bằngPin xe điện, bộ thu dòng ion lithium{0}} và tấm chắn điện tửyêu cầu. Giấy bạc cũng là dạng tiếp xúc nhiều nhất vớimất phế liệu: phần cắt cạnh từ quá trình cán quay trở lại xưởng nấu chảy và phế liệu đó phải được đánh dấu-để-thị trường ở mức giá liên quan đến LME-, điều này làm tăng phí chuyển đổi tiêu đề.
Chiến lược mua sắm Q4 theo hình thức
Đối với người mua C11000 quản lý chi tiêu Q4 cho nhiều dạng sản phẩm, có năm điểm chiến thuật nổi bật:
Đàm phán phí chuyển đổi riêng biệt với điều khoản LME.Một số phí bảo hiểm LME+ duy nhất rất tiện lợi nhưng ẩn phí bảo hiểm chuyển đổi. Yêu cầu hai con số được chia nhỏ và so sánh giá trị chuyển đổi vượt trội so với phạm vi-biểu mẫu cụ thể trong bài viết này.
Khóa âm lượng Q1 2027 bây giờ trên các biểu mẫu chặt chẽ.Thời gian dẫn của lá, ống và thanh cái đang kéo dài. Vị trí giao hàng AQ1 2027 được đặt hàng vào tháng 10 đảm bảo vị trí trong lịch sản xuất.
Chỉ định tính khí theo phạm vi độ cứng, không phải theo tên.H02 so với H04 so với O60 thay đổi chi phí chuyển đổi từ 5–15%. Bản vẽ cho phép "nửa cứng, 60–75 HV" mang lại cho nhà máy lộ trình tuân thủ rẻ nhất.
Hỏi về kinh tế phản hồi phế liệu.Một nhà máy có lượng phế liệu nội bộ cao sẽ thu hồi được một khoản lợi nhuận mà người mua không thể nhìn thấy trên hóa đơn. Nếu tỷ lệ phế liệu của nhà máy cao, có thể có cơ hội thương lượng giảm phí chuyển đổi.
Lớp mạ và dung sai riêng biệt khỏi lớp đồng cao cấp.Mỗi thông số kỹ thuật về mạ thiếc{0}}mạ bạc{11}và dung sai chặt chẽ có thể tăng thêm 10–25% vào phí chuyển đổi. Thương lượng chúng dưới dạng các mục hàng riêng biệt để phần đồng-và-chế tạo của hóa đơn vẫn hiển thị.
Câu hỏi thường gặp
Hỏi: Phí bảo hiểm chế tạo có giống như phí bảo hiểm khu vực không?
Đáp: Không. Phí bảo hiểm khu vực bao gồm phí vận chuyển, bảo hiểm, tài chính và thuế nhập khẩu để đưa cực âm từ nhà kho đến nhà chế tạo. Phí chế tạo là chi phí chuyển đổi cực âm thành dạng sản phẩm C11000 thành phẩm. Chúng cùng nhau tạo nên thành phần "giao tại nhà máy" của hóa đơn C11000; dòng LME là thành phần thứ ba.
Hỏi: Tại sao phí chế tạo giữa thanh dây và giấy bạc lại khác nhau đến vậy?
A: Tổn thất năng suất, cường độ năng lượng và số bước của quy trình. Thanh dây là một sản phẩm-cán nóng-một lần với năng suất ~98%. Giấy bạc là sản phẩm được cán nguội-nhiều lần với quá trình ủ trung gian chuyên sâu-năng lượng và các mảnh vụn cắt cạnh-ở mỗi giá đỡ. Sự khác biệt về năng suất và năng lượng hiển thị trực tiếp trong phí chuyển đổi.
Hỏi: Liệu phí chế tạo có tiếp tục mở rộng sang Q1 2027 không?
Đáp: Nó phụ thuộc vào chi phí năng lượng và mức LME. Nếu LME Cu duy trì trên 14.000 USD/tấn và hợp đồng năng lượng giữ gần mức hiện tại thì phí chuyển đổi có thể sẽ tăng thêm 5–10% trong Q1 2027. Nếu LME điều chỉnh về mức 13.000–13.500 USD/tấn, phí chuyển đổi có thể sẽ không đổi.
Hỏi: Bây giờ tôi nên chốt hợp đồng giá cố định 6- tháng hay 12 tháng?
Đáp: Hợp đồng giá cố định- sẽ khóa tham chiếu LME và phí chuyển đổi cùng nhau. Trong môi trường hiện tại, mặt tích cực là khả năng bảo vệ khỏi sự gia tăng thêm của LME. Nhược điểm là bỏ lỡ cơ hội nếu LME điều chỉnh. Cách tiếp cận tiêu chuẩn là hợp đồng-LME thả nổi với phí chuyển đổi cố định -, cách tiếp cận này nắm bắt sự di chuyển của LME theo cả hai hướng trong khi khóa dòng mà bạn thực sự có thể thương lượng.
Phạm vi cung cấp sản phẩm C11000
Chúng tôi cung cấp đồng sân cứng điện phân C11000 trên tất cả các dạng sản phẩm chính. Phạm vi sản xuất tiêu chuẩn được hiển thị dưới đây; kích thước, nhiệt độ và độ hoàn thiện bề mặt không đạt tiêu chuẩn được cung cấp theo yêu cầu.
| Hình thức sản phẩm | Phạm vi kích thước | Nhiệt độ / kết thúc | Tiêu chuẩn |
|---|---|---|---|
| thanh dây C11000 | Đúc liên tục 8mm | Như-đã vẽ | ASTM B49; EN 1977; GB/T 3952 |
| Thanh cái C11000 | Độ dày 3–20 mm, chiều rộng 20–200 mm | H02 (nửa{1}}cứng); mạ thiếc-, mạ bạc-tùy chọn | ASTM B187; EN 13601; GB/T 5585 |
| Tấm và tấm C11000 | Độ dày 0,5–50 mm, chiều rộng lên tới 1.500 mm | O60 / H02 / H04 | ASTM B152; EN 1652; GB/T 2040 |
| Dải C11000 | Độ dày 0,1–3,0 mm, chiều rộng lên tới 600 mm | O60/H02/H04; dung sai chính xác có sẵn | ASTM B152; EN 1652; JIS H3100 |
| Ống C11000 (đã rút) | OD 4–100 mm, tường 0,5–5,0 mm | O60 (ủ); H58 cho ACR | ASTM B88, B280; EN 1057; GB/T 18033 |
| Giấy bạc C11000 | Độ dày 0,01–0,1 mm | O60 (ủ mềm) | tiêu chuẩn B370; EN 1652 |
Tất cả các biểu mẫu đều được cung cấp kèm chứng chỉ kiểm tra nhà máy đầy đủ và có thể được cung cấp cùng với-sự kiểm tra của bên thứ ba, báo cáo kích thước và chứng nhận-hoàn thiện bề mặt theo yêu cầu.
Yêu cầu báo giá C11000
Gửi cho chúng tôi mẫu sản phẩm, thông số kỹ thuật, số lượng và thời hạn giao hàng. Chúng tôi sẽ gửi lại báo giá chỉ định chính thức trong vòng 48 giờ, với tham chiếu LME, phí bảo hiểm khu vực và phí bảo hiểm chế tạo được chia thành các chi tiết đơn hàng riêng biệt. Các loại tương đương (CW004A, T2, C1100, 2.0065, C101) được cung cấp theo cùng một hệ thống chất lượng.







