T1 vs T2 vs TU1 vs TU2
| Cấp | Củ Min | Hàm lượng oxy | Oxy-Miễn phí? | Tốt nhất cho |
|---|---|---|---|---|
| T1 | 99.97% | <20 ppm | Đúng | -điện, hàn, đông lạnh, chân không cao cấp |
| T2 | 99.90% | 200-500 trang/phút | KHÔNG | Điện nói chung, thanh cái, nối đất, hệ thống ống nước |
| TU1 | 99.97% | <10 ppm | Đúng | -Độ tinh khiết cực cao, chất bán dẫn, chân không tới hạn |
| TU2 | 99.95-99.97% | <20 ppm | Đúng | Không có oxy-với chi phí thấp hơn TU1 |
Sử dụngT1dành cho các ứng dụng có yêu cầu cao cần đồng-không có oxy. Sử dụngT2cho các ứng dụng tiêu chuẩn nơi ngân sách có vấn đề. Sử dụngTU1cho các yêu cầu độ tinh khiết cao nhất. Sử dụngTU2khi bạn cần oxy-không có oxy nhưng TU1 lại quá đắt.

So sánh thành phần hóa học của bốn loại đồng
| Phần tử (tối đa%) | T1 | T2 | TU1 | TU2 |
|---|---|---|---|---|
| Đồng (tối thiểu%) | 99.97 | 99.90 | 99.97 | 99.95 |
| Ôxy | 0,002 (20 trang/phút) | 0,05 (500 trang/phút) | 0,001 (10 trang/phút) | 0,002 (20 trang/phút) |
| Phốt pho | 0.002 | 0.005 | 0.002 | 0.002 |
| Sắt | 0.004 | 0.005 | 0.004 | 0.004 |
| Chỉ huy | 0.003 | 0.005 | 0.003 | 0.003 |
| Antimon | 0.002 | 0.002 | 0.002 | 0.002 |
| Asen | 0.002 | 0.002 | 0.002 | 0.002 |
| Bismut | 0.001 | 0.001 | 0.001 | 0.001 |
| Tổng tạp chất (không bao gồm oxy) | 0.03 | 0.10 | 0.03 | 0.05 |
T1 và TU1 có cùng mức đồng tối thiểu (99,97%)nhưng TU1 kiểm soát oxy chặt chẽ hơn (<10 ppm vs <20 ppm)
TU2 có đồng tối thiểu thấp hơn một chút (99,95%)hơn T1 và TU1
T2 có độ tinh khiết thấp nhất và lượng oxy cao nhấtcủa bốn lớp
Chênh lệch hàm lượng oxy giữa đồng-không có oxy và đồng tiêu chuẩn
| Cấp | Hàm lượng oxy | Phân loại |
|---|---|---|
| TU1 | <10 ppm | Không có oxy-(cấp cao nhất) |
| TU2 | <20 ppm | -không có oxy |
| T1 | <20 ppm | Không có oxy-(theo tiêu chuẩn nhưng chỉ định TU nghiêm ngặt hơn) |
| T2 | 200-500 trang/phút | Không-không có oxy |
Tại sao hàm lượng oxy lại quan trọng:
Hàn:Oxy gây ra hiện tượng rỗ trong mối hàn. T2 hàn kém. Mối hàn T1, TU1, TU2 rất xuất sắc.
Sự giòn của hydro:Oxy phản ứng với hydro tạo thành hơi nước, làm nứt đồng. T2 dễ bị tổn thương. T1, TU1 và TU2 đều an toàn.
Dịch vụ hút chân không:Oxy góp phần thoát khí. T2 thải nhiều khí hơn. T1, TU1, TU2 thoát khí ít hơn.
Độ dẫn điện:Oxy làm giảm nhẹ độ dẫn điện. T1, TU1, TU2 có độ dẫn cao hơn T2 một chút.
So sánh độ dẫn điện T1 vs T2 vs TU1 vs TU2
| Cấp | Độ dẫn điện (% IACS) | Ghi chú |
|---|---|---|
| TU1 | Lớn hơn hoặc bằng 101% | Độ tinh khiết cao nhất, độ dẫn điện cao nhất |
| T1 | Lớn hơn hoặc bằng 101% | Tương tự như TU1 cho mục đích thực tế |
| TU2 | Lớn hơn hoặc bằng 100% | Thông thường 101% trong sản xuất |
| T2 | Lớn hơn hoặc bằng 100% | Tối thiểu 100%, điển hình 100-101% |
Đối với thanh cái mang dòng điện 1000 ampe, T1 hoặc TU1 tạo ra nhiệt ít hơn khoảng 1% so với T2. Đối với hầu hết các ứng dụng, sự khác biệt này là không đáng kể. Đối với các thiết bị đóng cắt dòng điện cao hoặc các hệ thống quan trọng{7}}có hiệu suất cao, đó thực sự là một lợi thế.
So sánh độ dẫn nhiệt của các loại đồng Trung Quốc
| Cấp | Độ dẫn nhiệt (W/(m·K)) | Sự khác biệt so với T2 |
|---|---|---|
| TU1 | ~391 | +1.5% |
| T1 | ~391 | +1.5% |
| TU2 | ~390 | +1.3% |
| T2 | ~385 | Đường cơ sở |
Bộ trao đổi nhiệt được làm từ T1 hoặc TU1 truyền nhiệt nhiều hơn khoảng 1,5% so với bộ trao đổi nhiệt được làm từ T2. Đối với hầu hết các ứng dụng HVAC, sự khác biệt này quá nhỏ để có thể quan sát được. Đối với các hệ thống nhiệt-hiệu suất cao, sự khác biệt có thể khiến chi phí cao hơn.
So sánh tính chất cơ học T1 T2 TU1 TU2
Điều kiện ủ (mềm):
| Tài sản | T1 | T2 | TU1 | TU2 |
|---|---|---|---|---|
| Độ bền kéo (MPa) | 200-250 | 200-250 | 200-250 | 200-250 |
| Sức mạnh năng suất (MPa) | 40-60 | 40-60 | 40-60 | 40-60 |
| Độ giãn dài (%) | Lớn hơn hoặc bằng 30 | Lớn hơn hoặc bằng 30 | Lớn hơn hoặc bằng 30 | Lớn hơn hoặc bằng 30 |
| Độ cứng (HV) | 40-60 | 40-60 | 40-60 | 40-60 |
Tình trạng cứng một nửa:
| Tài sản | T1 | T2 | TU1 | TU2 |
|---|---|---|---|---|
| Độ bền kéo (MPa) | 250-300 | 250-300 | 250-300 | 250-300 |
| Sức mạnh năng suất (MPa) | 150-200 | 150-200 | 150-200 | 150-200 |
| Độ giãn dài (%) | 10-20 | 10-20 | 10-20 | 10-20 |
Tình trạng khó khăn:
| Tài sản | T1 | T2 | TU1 | TU2 |
|---|---|---|---|---|
| Độ bền kéo (MPa) | 300-360 | 300-360 | 300-360 | 300-360 |
| Sức mạnh năng suất (MPa) | 250-300 | 250-300 | 250-300 | 250-300 |
| Độ giãn dài (%) | 2-6 | 2-6 | 2-6 | 2-6 |
So sánh khả năng hàn của bốn loại đồng
| Cấp | Hàm lượng oxy | Tính hàn | Cần thông lượng | Rủi ro về độ xốp |
|---|---|---|---|---|
| TU1 | <10 ppm | Xuất sắc | KHÔNG | Không có |
| TU2 | <20 ppm | Xuất sắc | KHÔNG | Không có |
| T1 | <20 ppm | Xuất sắc | KHÔNG | Không có |
| T2 | 200-500 trang/phút | Nghèo | Đúng | Cao |
Tại sao T1, TU1, TU2 hàn tốt hơn:Chúng hầu như không chứa oxy. Trong quá trình hàn không có oxy phản ứng với hydro tạo thành hơi nước. Điều này có nghĩa là không có độ xốp khí, không bị giòn và không bị nứt.
Tại sao T2 hàn kém:T2 chứa 200-500 ppm oxy. Khi đun nóng, oxy đó sẽ phản ứng với lượng hydro sẵn có để tạo thành hơi nước bên trong bể hàn. Kết quả là các mối hàn xốp, yếu, giòn trừ khi sử dụng chất trợ dung đặc biệt hoặc khí bảo vệ.
Nguy cơ giòn hydro giữa các loại đồng
Hiện tượng giòn hydro xảy ra khi đồng chứa oxy-được nung nóng trên khoảng 400 độ trong môi trường hydro. Hydro phản ứng với oxy tạo thành hơi nước, làm nứt đồng từ bên trong.
| Cấp | Hàm lượng oxy | Nguy cơ giòn do hydro |
|---|---|---|
| TU1 | <10 ppm | Không có |
| TU2 | <20 ppm | Không có |
| T1 | <20 ppm | Không có |
| T2 | 200-500 trang/phút | Cao |
So sánh giá T1 vs T2 vs TU1 vs TU2
| Cấp | Giá tương đối | Tại sao |
|---|---|---|
| T2 | Thấp nhất (cơ sở) | Đồng tiêu chuẩn, phổ biến nhất, chi phí sản xuất thấp nhất |
| T1 | +10-20% so với T2 | Độ tinh khiết cao hơn,-không có oxy |
| TU2 | +15-25% so với T2 | -Không có oxy với khả năng kiểm soát quy trình chuyên dụng |
| TU1 | +25-40% so với T2 | Độ tinh khiết cao nhất, kiểm soát oxy chặt chẽ nhất, thể tích thấp nhất |
Phí bảo hiểm có đáng không?
| Nếu bạn cần... | Chọn... | sự biện minh |
|---|---|---|
| Hàn | T1 hoặc TU2 | T2 thất bại Phí bảo hiểm là bắt buộc. |
| Khí quyển hydro | T1 hoặc TU2 | T2 thất bại Phí bảo hiểm là bắt buộc. |
| Dịch vụ hút bụi | TU1, TU2 hoặc T1 | T2 không phù hợp |
| Độ tinh khiết tối đa | TU1 | Chỉ TU1 đáp ứng thông số kỹ thuật cao nhất. |
| Điện tổng hợp | T2 | Không có lợi ích từ điểm cao hơn. |
| dự án nhạy cảm về chi phí{0}} | T2 | T1, TU1, TU2 quá mức cần thiết. |
Ứng dụng
Các ứng dụng T1 (không có-oxy có độ tinh khiết cao-, giá trị tốt nhất cho hầu hết các mục đích sử dụng đòi hỏi khắt khe):
Thanh cái và thiết bị đóng cắt điện-cao cấp
Cụm đồng hàn
Dây chuyền và thiết bị vận chuyển đông lạnh
Linh kiện hàn chân không
Cáp âm thanh-cao cấp
Che chắn RF và EMI
Bộ trao đổi nhiệt cần hàn
Ứng dụng T2 (đồng tiêu chuẩn, tốt nhất cho mục đích sử dụng chung):
Thanh cái điện tiêu chuẩn (kết nối bắt vít, không hàn)
Dải và thanh nối đất
Ống nước và phụ kiện
Kiến trúc đồng (lợp, chớp)
Bộ trao đổi nhiệt (được hàn đồng thau hoặc lắp ráp cơ khí, không hàn)
Các bộ phận được đóng dấu và định hình không có yêu cầu hàn
Ứng dụng TU1 (độ tinh khiết cực cao, tốt nhất cho các ứng dụng quan trọng):
Thiết bị sản xuất chất bán dẫn
Hệ thống chân không cực cao-
Các thành phần hàng không vũ trụ và quốc phòng có yêu cầu nghiêm ngặt về độ tinh khiết
Thiết bị y tế yêu cầu độ tinh khiết được chứng nhận
Dụng cụ nghiên cứu và máy gia tốc hạt
Bất kỳ ứng dụng nào có chỉ định tương đương 99,99%
Ứng dụng TU2 (không có oxy-với chi phí thấp hơn TU1):
Hàn chân không (khi TU1 quá đắt)
Cụm hàn (hiệu suất tương tự như T1)
Ứng dụng khí quyển hydro
Yêu cầu về đồng không có oxy-không có phí bảo hiểm của TU1
Thay thế cho ASTM C10200 khi ngân sách có vấn đề
TU1 vs T1 cái nào thuần hơn
TU1 và T1 có cùng mức đồng tối thiểu (99,97%), nhưng TU1 có thông số kỹ thuật chặt chẽ hơn.
| Tài sản | T1 | TU1 | Sự khác biệt |
|---|---|---|---|
| Đồng tối thiểu (%) | 99.97 | 99.97 | Như nhau |
| Lượng oxy tối đa (ppm) | 20 | 10 | TU1 chặt chẽ hơn |
| Tổng tạp chất tối đa (%) | 0.03 | 0.03 | Như nhau |
| Giá điển hình | Thấp hơn | Cao hơn | TU1 đắt hơn |
Khi nào nên chọn TU1 thay vì T1:
Đặc điểm kỹ thuật khách hàng của bạn yêu cầu rõ ràng TU1
Bạn cần hàm lượng oxy dưới 10 ppm
Bạn đang làm việc trong điều kiện-chân không cực cao
Bạn đang chế tạo các linh kiện bán dẫn hoặc hàng không vũ trụ
Ngân sách không phải là mối quan tâm hàng đầu
Khi T1 đủ:
Hầu hết các ứng dụng hàn (oxy 20 ppm là ổn)
Hầu hết hàn chân không (20 ppm là chấp nhận được)
Thiết bị đông lạnh
điện-cao cấp
Âm thanh-cao cấp
TU2 vs T2 nên chọn cái nào
| Tài sản | TU2 | T2 |
|---|---|---|
| Đồng tối thiểu (%) | 99.95 | 99.90 |
| Hàm lượng oxy | <20 ppm (oxygen-free) | 200-500 ppm (không có oxy) |
| Tính hàn | Xuất sắc | Nghèo |
| Nguy cơ giòn hydro | Không có | Cao |
| Sự phù hợp chân không | Đúng | KHÔNG |
| Giá | Cao hơn | Thấp hơn |
Khi nào nên chọn TU2:
Bạn cần đồng-không có oxy
Bạn đang hàn đồng
Ứng dụng của bạn liên quan đến khí quyển hydro
Bạn cần dịch vụ hút chân không
TU1 đắt quá
Khi nào nên chọn T2:
Bạn không cần đặc tính-không có oxy
Ứng dụng của bạn không liên quan đến hàn
Ngân sách là mối quan tâm hàng đầu
Bạn đang chế tạo các thanh cái tiêu chuẩn hoặc các bộ phận nối đất
Bảng tham khảo chéo hoàn chỉnh Các loại đồng Trung Quốc
| Lớp tiếng Trung | Sự miêu tả | Củ Min | Oxy-Miễn phí? | ASTM gần nhất |
|---|---|---|---|---|
| T1 | Không có-oxy có độ tinh khiết cao- | 99.97% | Đúng | C10200 |
| T2 | Tiêu chuẩn đồng nguyên chất | 99.90% | KHÔNG | C11000 |
| T3 | Đồng có độ tinh khiết thấp- | 99.70% | KHÔNG | Không có |
| TU1 | Không chứa oxy có độ tinh khiết cực cao- | 99.97% | Có (O-thấp cực thấp) | C10100 |
| TU2 | Đồng-không có oxy | 99.95% | Đúng | C10200 |
| TP1 | Phốt pho bị khử (P thấp) | 99.90% | KHÔNG | C12000 |
| TP2 | Phốt pho bị khử (P cao) | 99.90% | KHÔNG | C12200 |
| Nếu bạn cần... | Chọn... |
|---|---|
| Độ tinh khiết cao nhất (tương đương 99,99%) | TU1 |
| Oxy-miễn phí với mức giá hợp lý | T1 hoặc TU2 |
| Tương đương C10200 | T1 hoặc TU2 |
| Tương đương C11000 | T2 |
| Tương đương C12200 (hệ thống ống nước) | TP2 |
| Hàn | T1, TU1, TU2 |
| Hàn chân không | TU1, TU2, T1 |
| Thanh cái chung | T2 |
Câu hỏi thường gặp
1. T1 và TU1 khác nhau thế nào?
Cả hai đều có hàm lượng đồng tối thiểu 99,97%, nhưng TU1 có khả năng kiểm soát oxy chặt chẽ hơn: TU1 yêu cầu oxy dưới 10 ppm, trong khi T1 cho phép lên tới 20 ppm. TU1 cũng có giới hạn chặt chẽ hơn một chút đối với một số tạp chất. Đối với hầu hết các ứng dụng, T1 là đủ. Đối với các ứng dụng bán dẫn hoặc chân không cực cao, cần có TU1.
2. T2 và TU2 khác nhau thế nào?
Đây là một sự khác biệt lớn. T2 có 99,90% đồng và 200-500 ppm oxy. Nó không{11}}không có oxy. TU2 có 99,95% đồng và oxy dưới 20 ppm. Nó không có oxy. TU2 hàn xuất sắc. T2 hàn kém. TU2 an toàn trong hydro. T2 thì không. Chúng là những vật liệu hoàn toàn khác nhau mặc dù có tên giống nhau.
3. TU1 có tốt hơn T1 không?
Đối với các ứng dụng cần hàm lượng oxy thấp nhất tuyệt đối thì có. Đối với hầu hết các ứng dụng, không. TU1 có chi phí cao hơn nhưng mang lại những lợi ích chỉ quan trọng trong các ứng dụng quan trọng như sản xuất chất bán dẫn hoặc chân không cực cao. Đối với hàn, đông lạnh hoặc sử dụng điện nói chung, T1 cũng tốt với chi phí thấp hơn.
4. TU2 có-không có oxy không?
Có, TU2 là đồng-không chứa oxy. Tiêu chuẩn yêu cầu hàm lượng oxy dưới 20 ppm. TU2 được thiết kế đặc biệt cho các ứng dụng cần đặc tính không chứa oxy với chi phí thấp hơn TU1. Nó là sự lựa chọn tuyệt vời cho hàn, khí quyển hydro và hàn chân không.
5. Loại nào có độ tinh khiết cao nhất?
TU1 có độ tinh khiết cao nhất với hàm lượng đồng tối thiểu là 99,97% và kiểm soát tạp chất chặt chẽ nhất, bao gồm oxy dưới 10 ppm. T1 cũng có hàm lượng đồng tối thiểu là 99,97% nhưng cho phép lượng oxy cao hơn một chút. TU2 có hàm lượng đồng tối thiểu là 99,95%. T2 có đồng tối thiểu 99,90%.
6. Loại nào tốt nhất để hàn?
T1, TU1 và TU2 đều tuyệt vời để hàn. Chúng có hàm lượng oxy rất thấp, giúp ngăn ngừa độ xốp và độ giòn. T2 hàn kém. Đối với hầu hết các ứng dụng hàn, T1 hoặc TU2 là sự cân bằng tốt nhất giữa hiệu suất và chi phí.
7. Loại nào rẻ nhất?
T2 là loại rẻ nhất trong 4 loại. Đây là loại đồng tiêu chuẩn có độ tinh khiết 99,90% và không yêu cầu không có oxy. T1 đắt hơn. TU2 đắt hơn T1. TU1 là đắt nhất.
8. TU2 có thể thay thế T1 được không?
Đối với hầu hết các ứng dụng, có. TU2 có hàm lượng đồng tối thiểu là 99,95% so với 99,97% của T1. Sự khác biệt là rất nhỏ. Cả hai đều không có oxy. Cả hai đều hàn xuất sắc. Cả hai đều an toàn trong hydro. TU2 thường rẻ hơn một chút so với T1. Đối với nhiều người mua, TU2 là sự thay thế{14}hiệu quả về mặt chi phí cho T1.
9. T2 có thể thay thế TU2 được không?
Không, hoàn toàn không. T2 không-không có oxy. Nó chứa 200-500 ppm oxy. Nếu bạn cần các đặc tính không có oxy (hàn, khí hydro, chân không), T2 sẽ thất bại. Không thay thế T2 cho TU2 trong các ứng dụng đòi hỏi khắt khe.







